Một vật nhỏ khối lượng 100 g dao động điều hoà với chu kỳ 0,2 s và có cơ năng 0,18 J. Chọn mốc thế năng tại vị trí cân bằng, lấy π^2=10.

Một vật nhỏ khối lượng 100 g dao động điều hoà với chu kỳ 0,2 s và có cơ năng 0,18 J. Chọn mốc thế năng tại vị trí cân bằng, lấy π2=10. Tại li độ 3√2  cm, tỉ số động năng và thế năng là:

A. 1

B.  53

C. 7

D. 17

Trả lời

ω=2πT=2π0,2=10π

Wt=12mω2x2=12.0,1.10π2.0,03220,09J

Wd=WWt=0,180,09=0,09J=Wt

Chọn A

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả