Một đoạn mạch điện AB gồm cuộn dây thuần cảm có độ từ cảm L, điện trở thuần R và tụ điện C mắc nối tiếp theo đúng thứ tự trên,

Một đoạn mạch điện AB gồm cuộn dây thuần cảm có độ từ cảm L, điện trở thuần R và tụ điện C mắc nối tiếp theo đúng thứ tự trên, M là điểm nối giữa cuộn cảm L và điện trở R, N là điểm nối giữa R và tụ điện C. Cho đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc theo thời gian của các điện áp tức thời uAN, uMB như hình vẽ. Biết cường độ dòng điện hiệu dụng qua mạch là 42 A. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch và điện áp U hai đầu đoạn mạch điện AB gần nhất với giá trị nào sau đây?

Một đoạn mạch điện AB gồm cuộn dây thuần cảm có độ từ cảm L, điện trở thuần R và tụ điện C mắc nối tiếp theo đúng thứ tự trên,  (ảnh 1)

A. 350 W; 200 V.

B. 240 W; 120 V.        

C. 470 W; 150 V.   
D. 480 W; 100 V.

Trả lời

Một đoạn mạch điện AB gồm cuộn dây thuần cảm có độ từ cảm L, điện trở thuần R và tụ điện C mắc nối tiếp theo đúng thứ tự trên,  (ảnh 2)

  uANsớm pha π2  so với uMB 

Xét tam giác vuông ANB vuông tại A:

 ZANZMB=U0ANU0MB=4ô3ô=43=>ZAN=43ZMB.

 ZAN=U0ANI0=200422=25Ω=R2+ZL2(1)

  tanα=ZMBZAN=34=RZL=>ZL=43R.(2)

Từ (1) và (2) suy ra: R=15Ω ZL=20Ω

  ZMB=U0MBI0=150422=18,75Ω=R2+ZC2(3)

Ta có: tanβ=ZANZMB=43=RZC=>ZC=34R=11,25Ω

P=I2R=(42)2.15=480W

U=I.Z=(42)152+(2011,25)2=98V.

Chọn D

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả