Năng lượng biến dạng W của một lò xo có độ cứng k và độ biến dạng x được xác định theo định luật Hooke. Theo đó W = 1/2kx^2.

Năng lượng biến dạng W của một lò xo có độ cứng k và độ biến dạng x được xác định theo định luật Hooke. Theo đó W=12kx2. Nếu độ cứng của lò xo là k=100±2N/m và độ biến dạng lò xo là x=0,050±0,002cm thì phép đo năng lượng có sai số bằng

A. 6%.
B. 10%.
C. 16%.

D. 32%.

Trả lời

Ta có: W=12kx2    ΔWW¯=Δkk¯+2Δxx¯=2100+0,0020,050=0,06.Chọn A

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả