Viết công thức tính thời gian di chuyển t (giờ) của một ô tô chuyển động

Viết công thức tính thời gian di chuyển t (giờ) của một ô tô chuyển động trên quãng đường dài 150 km với vận tốc không đổi v (km/h). Thời gian di chuyển t có phải là một hàm số của vận tốc v không? Tính giá trị của t khi v = 60 km/h.

Trả lời

+ Công thức tính thời gian di chuyển là t=150v  (giờ).

+ Thời gian di chuyển t là một hàm số của vận tốc v.

+ Có v = 60 (km/h) suy ra t = 15060   = 2,5 (giờ).

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả