Số electron qua tiết diện thẳng của một dây dẫn kim loại trong 1 giây là

Câu 22.18 SBT Vật lí 11 trang 52. Số electron qua tiết diện thẳng của một dây dẫn kim loại trong 1 giây là 1,25.1019 electron. Tính cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn và điện lượng chạy qua tiết diện đó trong 2 phút.

Trả lời

Lời giải

Cường độ dòng điện: I =qt=Net=1,25.1019.1,6.10-191=2A

Điện lượng chạy qua tiết diện đó trong 2 phút: q=It=2.120=240C.

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả