Một người nhìn thấy tia chớp trước khi nghe thấy tiếng sấm 5 s. Cho rằng thời gian ánh sáng truyền từ chỗ phát ra tiếng sấm đến mắt ta là không đáng kể và tốc độ truyền âm trong không khí là

Một người nhìn thấy tia chớp trước khi nghe thấy tiếng sấm 5 s. Cho rằng thời gian ánh sáng truyền từ chỗ phát ra tiếng sấm đến mắt ta là không đáng kể và tốc độ truyền âm trong không khí là 340 m/s. Người đó đứng cách nơi phát ra tiếng sấm một khoảng là

A. 1,7 km.
B. 68 km.
C. 850 m.
D. 68 m.

Trả lời

Đáp án đúng là: A

Người đó đứng cách nơi phát ra tiếng sấm một khoảng là

s = v.t = 340 . 5 = 1700 m = 1,7 km.

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả