LT3 trang 39 VBT Khoa học tự nhiên 8

LT3 trang 39 VBT Khoa học tự nhiên 8:

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

Trả lời

Đổi 100 mL = 0,1 lít.

Số mol chất tan có trong dung dịch là:

\[{n_{CuS{O_4}}} = {C_M} \times V = 0,1 \times 0,1 = 0,01\,(mol).\]

Khối lượng chất tan cần dùng để pha chế là:

\[{m_{Cu}}_{S{O_4}} = n \times M = 0,01 \times (64 + 32 + 16 \times 4) = 1,6(gam).\]

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả