Đốt cháy hoàn toàn m gam triglixerit X cần vừa đủ 1,56 mol O2, thu được H2O và 1,12 mol CO2. Cho m gam X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được glixerol và 17,92 gam muối. Mặt khác, m g

Đốt cháy hoàn toàn m gam triglixerit X cần vừa đủ 1,56 mol O2, thu được H2O và 1,12 mol CO2. Cho m gam X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được glixerol và 17,92 gam muối. Mặt khác, m gam X tác dụng được tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là

A. 0,12.
B. 0,09. 
C. 0,08.
D. 0,06.

Trả lời

Đặt nX = x và nH2O = y

Bảo toàn O: 6x + 1,56.2 = 1,12.2 + y

Bảo toàn khối lượng:

(18y + 1,12.44 – 1,56.32) + 40.3x = 17,92 + 92x

→ x = 0,02; y = 1

nX = x = [nCO2 – (nH2O + nBr2)]/2 → nBr2 = 0,08

Câu hỏi cùng chủ đề

Xem tất cả